Mua Bảo Hiểm Y Tế Khi Nào Có Hiệu Lực

Mua bảo đảm y tế nơi đâu và thời điểm thẻ có mức giá trị sử dụng

Mình chỉ ở nhà nội trợ và sắp sinh bé thì hoàn toàn có thể mua bảo hiểm y tế sinh sống đâu? mình liệu bao gồm mua được không cùng sau bao lâu mới thực hiện được thẻ này ạ? bản thân cảm ơn những nhé!

*
Tư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài bốn vấn. Về mua bảo hiểm y tế sinh hoạt đâu, chúng tôi xin được bốn vấn cho mình như sau:


Thứ nhất, về vị trí mua bảo hiểm y tế từ nguyện

Căn cứ Điều 5 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, quy định:

Điều 5. Team tham gia bảo đảm y tế theo hộ gia đình

“1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người dân thuộc đối tượng người sử dụng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 với 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm thời trú, trừ đối tượng người tiêu dùng quy định tại những Điều 1, 2, 3 , 4 cùng 6 Nghị định này và đối tượng người dùng đã tham gia bảo hiểm y tế theo qui định tại khoản 1 Điều này.”

Ngoài ra căn cứ Điều 8 Luật bảo đảm y tế năm 2014, quy định:

“Điều 8. Trách nhiệm của Ủy ban nhân dân các cấp về bảo đảm y tế

3. Ủy ban quần chúng xã, phường, thị trấn (sau đây gọi thông thường là Ủy ban nhân dân cấp xã), ngoài việc tiến hành trách nhiệm hình thức tại khoản 1 Điều này, có nhiệm vụ lập danh sách tham gia bảo đảm y tế trên địa phận cho các đối tượng người sử dụng quy định tại các khoản 2, 3, 4 với 5 Điều 12 của cơ chế này theo hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại những điểm a, l cùng n khoản 3 với điểm b khoản 4 Điều 12 của phương pháp này; Ủy ban nhân dân cấp cho xã phải tạo danh sách đề xuất cấp thẻ bảo đảm y tế cho trẻ em đồng thời với việc cấp giấy khai sinh.”


Như vậy, trường hợp bạn ở nhà nội trợ và sắp sinh bé thì có thể mua thẻ bảo hiểm y tế làm việc Ủy ban dân chúng xã phường, thị xã nơi các bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ trợ thì trú.

*

Tư vấn bảo đảm y tế trực đường 24/7: 1900 6172

Thứ hai, thời gian thẻ bảo đảm y tế có mức giá trị sử dụng

Căn cứ Điều 15 Luật bảo đảm y tế năm 2014, quy định:

“3. Thời điểm thẻ bảo đảm y tế có giá trị áp dụng được công cụ như sau:

c) Đối tượng lý lẽ tại khoản 4 cùng khoản 5 Điều 12 của công cụ này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này còn có hiệu lực thực hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên những năm tài thiết yếu thì thẻ bảo đảm y tế có giá trị áp dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;”

Trường hợp chúng ta tham gia bảo hiểm y tế lần đầu thì thẻ bảo đảm y tế của khách hàng có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng bảo đảm y tế.

Trên đây là tư vấn của cửa hàng chúng tôi về mua bảo đảm y tế làm việc đâu. Bên cạnh ra, bạn có thể tham khảo thêm một số nội dung bài viết khác tại:

Thủ tục và các cơ chế khi tham gia đóng BHXH tự nguyện

Quy định về mức đóng bảo đảm y tế tự nguyện theo hộ gia đình

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui tươi liên hệ Tổng đài hỗ trợ tư vấn trực đường 24/7: 19006172 để được hỗ trợ tư vấn trực tiếp.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *